Homew4m near me‘ไวซ์ไซท์’ ประกาศผล Thailand Social Awards 2024

‘ไวซ์ไซท์’ ประกาศผล Thailand Social Awards 2024

แชร์ :

บริษัท ไวซ์ไซท์ (ประเทศไทย) จำกัด บริษัทเทคโนโลยีผู้พัฒนาซอฟต์แวร์ด้านการวิเคราะห์ข้อมูลตลาดได้จัดงาน  “Thailand Social Awards ครั้งที่ 12” เพื่อเชิดชูผู้ใช้โซเชียลมีเดียยอดเยี่ยมในสาขาต่างๆ

ADFEST 2024

Santos Or Jaune

โดยมีแบรนด์และครีเอเตอร์ ได้รับรางวัล Thailand Social Awards 2024 ดังนี้

1. รางวัล Best Brand Performance on Social Media (แบรนด์ที่ทำผลงานยอดเยี่ยมบนโซเชียลมีเดีย)  จำนวน 31 สาขา โดยเรียงตามลำดับคะแนน  ดังนี้

1.1 Automotive (รถยนต์และรถจักรยานยนต์)

Winner : Toyota Motor

Finalist : Honda, Honda Motorcycle, Vespa และ Mitsubishi Motors

1.2 Bank (ธนาคาร)

Winner : KBank

Finalist : SCB, Krungthai, ttb และ Krungsri

1.3 Beverage (เครื่องดื่ม (Non-Alcohol & Alcohol))

Winner : NESCAFÉ

Finalist : Pepsi, LEO, Coca-Cola และ Chang World

1.4 Broadcasting (วิทยุและโทรทัศน์ภายใต้การกำกับดูแลของ กสทช.)

Winner : one 31

Finalist : 3 HD, Thai PBS, Ch7HD และ Workpoint

1.5 Construction Material (วัสดุก่อสร้าง)

Winner : SCG

Finalist : HÄFELE, Beger Paint, TOA และ จระเข้ – JORAKAY

1.6 Cosmetics (เครื่องสำอาง)

Winner : 4U2 Cosmetics

Finalist : Srichand, L’Oréal Paris, Maybelline และ LANEIGE

1.7 Consumer Electronics (เครื่องใช้ไฟฟ้าภายในบ้าน)

Winner : Haier

Finalist : Coway, SONY, Xiaomi และ Nikon

1.8 Delivery (ขนส่งอาหาร และบริการเรียกรถ)

Winner : LINE MAN

Finalist : Grab, Robinhood Delivery, foodpanda และ ShopeeFood

1.9 Financial Service (Credit Card) (บัตรเครดิต)

Winner : Krungsri First Choice

Finalist : KTC, Krungsri Credit Cards, CardX และ citibank

1.10  Financial Service (Leasing) (สินเชื่อ) ได้แก่

Winner : เงินติดล้อ

Finalist : Krungsri Auto, ศรีสวัสดิ์, เงินเทอร์โบ และ สมหวัง เงินสั่งได้

1.11 Food & Snacks (อาหารพร้อมทาน และขนมขบเคี้ยว)

Winner : Taokaenoi

Finalist : MAMA, Lays, CP และ Farmhouse

1.12 Gold & Jewelry (ห้างทองและอัญมณี)

Winner : Aurora

Finalist : Pandora, ห้างทองเยาวราชกรุงเทพ, Ravipa และ เพชรชมพู จิวเวลรี่

1.13 Government & State Enterprise (กลุ่มส่วนงานราชการ, รัฐวิสาหกิจและองค์การมหาชน)

Winner : การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย

Finalist : กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช, กระทรวงวัฒนธรรม, กระทรวงการต่างประเทศ และ สถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่งชาติ

1.14 Home & Decoration (เฟอร์นิเจอร์ และอุปกรณ์ตกแต่งบ้าน)

Winner : IKEA

Finalist : ไทวัสดุ, Index Living Mall, HomePro และ SB Design Square

1.15 Hospital (โรงพยาบาลรัฐบาล และเอกชน)

Winner : คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล มหาวิทยาลัยมหิดล 

Finalist : โรงพยาบาลพญาไท, โรงพยาบาลยันฮี, โรงพยาบาลมหาราชนครเชียงใหม่ คณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ และโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย

1.16 Hospitality & Travel Agency (โรงแรมและกิจการนำเที่ยว)

Winner : Love Andaman

Finalist : บ้านไร่ ไออรุณ, Unithai Trip, Sri panwa และ Kew Muang Mountain High Camp

1.17 Hypermarket & Supermarket (ซูเปอร์มาร์เก็ตและซูเปอร์เซ็นเตอร์)

Winner : Lotus’s

Finalist : Big C, makro, Tops และ CJ MORE

1.18 Insurance & Assurance (ประกันชีวิตและประกันภัย)

Winner : Muang Thai Life

Finalist : Thai Life Insurance, AIA, FWD และ Allianz Ayudhya

1.19 Logistics (ขนส่งสินค้าและพัสดุ)

Winner : บริษัท ไปรษณีย์ไทย จำกัด

Finalist : Kerry Express, J&T Express, Flash Express และ DHL

1.20 Marketplace & E-Commerce Platform (แพลตฟอร์มร้านค้าออนไลน์)

Winner : Shopee

Finalist : Lazada, Konvy, O Shopping และ NocNoc

1.21 Mass Transit (บริการขนส่งสาธารณะ)

Winner : airasia

Finalist : BEM, BTS, VietJet Air, และ นครชัยแอร์

1.22 Mobile & Consumer Electronics (มือถือ)

Winner : Samsung

Finalist : OPPO, vivo, Realme และ Apple

1.23 Mom & Baby (สินค้าและบริการสำหรับแม่และเด็ก)

Winner : S-26

Finalist : Lamoon, D-nee, MamyPoko และ Enfant

1.24 Out of Home Entertainment (สถานบันเทิงและสวนสนุก)

Winner : Major Cineplex

Finalist : SF Cinema, Lido Connect, Bacc หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร และ Lumpinee Boxing Stadium

1.25 Personal Care (ผลิตภัณฑ์ดูแลและทำความสะอาดผิวกาย)

Winner : Oriental Princess

Finalist : Pantene, DENTISTE’, Vaseline และ NIVEA

1.26 Residential Real Estate (อสังหาริมทรัพย์ในรูปแบบที่พักอาศัย)

Winner : Sansiri

Finalist : AP Thai, Supalai, SC ASSET และ AssetWise

1.27 Restaurant (ร้านอาหาร)

Winner : KFC

Finalist : Starbucks, Swensen’s, Bonchon Chicken และ Jones’ Salad

1.28 Shopping Center & Department Store (ศูนย์การค้าและห้างสรรพสินค้า)

Winner : centralwOrld 

Finalist : Siam Paragon, ICONSIAM, THE MALL และ Central Pattana

1.29 Skincare (ดูแลผิวหน้าและเวชสำอาง)

Winner : CeraVe

Finalist : Giffarine, Eucerin, Sulwhasoo และ Garnier

1.30 Streaming Platform (แพลตฟอร์มเพื่อความบันเทิงออนไลน์)

Winner : Netflix

Finalist : Prime, 3Plus, viu และ WeTV

1.31 Telecommunication (ผู้ให้บริการสัญญาณมือถือและอินเทอร์เน็ต)

Winner : AIS

Finalist : TrueMove H, dtac, 3BB Broadband และ FINN MOBILE

2. รางวัล Best Performance on Platforms จำนวน 10 รางวัล ดังนี้

2.1 Best Brand Performance on Platform by LINE สาขา Highest View on LINE VOOM

ได้แก่ KBank

2.2 Best Brand Performance on Platform by LINE สาขา Best Campaign on LINE VOOM

ได้แก่ OR

2.3 Best Brand Performance by Pantip สาขา Highest Quality

ได้แก่ อสท.เกาหลี

2.4 Best Entertainment Performance by Pantip สาขาละคร

ได้แก่ พรหมลิขิต

2.5 Best Brand Performance Campaign on TikTok

ได้แก่ Muang Thai Life

2.6 Most Innovative Campaign on TikTok

ได้แก่ Maybelline

2.7 Xceptional Launch Campaign Award

ได้แก่ NIVEA

2.8 Best Connected Community X Award

ได้แก่ Sansiri

2.9 Best Brand Channel on YouTube

ได้แก่ Samsung

2.10 Best Creator Channel on YouTube

ได้แก่ HEARTROCKER

3. รางวัล Best Content Performance on Social Media (ผู้สร้างสรรค์และผลิตเนื้อหารายการยอดเยี่ยมบนโซเชียลมีเดีย) จำนวน 3 รางวัล โดยเรียงตามลำดับคะแนน  ดังนี้

3.1 Thai Movie (ภาพยนตร์ไทย)

Winner : สัปเหร่อ

Finalist : แมนสรวง, ธี่หยด, ดับแสงรวี และ Long Live Love

3.2 Thai Series (ละครไทย) ได้แก่

Winner : พรหมลิขิต

Finalist : มาตาลดา, แฟนผมเป็นประธานนักเรียน, ทฤษฎีสีชมพู และ เพื่อนต้องห้าม

3.3 Thai TV Program (รายการโทรทัศน์)

Winner : ร้องข้ามกำแพง The Wall Song

Finalist : 789SURVIVAL, ก็มาดิคร้าบ, ดวลเพลงชิงทุน และ ONE-ลุมพินี

4. รางวัล Best Creator Performance on Social Media (ครีเตอร์ที่ทำผลงานยอดเยี่ยมบนโซเชียลมีเดีย) จำนวน 24 สาขา

4.1 Actor & Actress (ดารา นักแสดง)

Winner : นุนิว ชวรินทร์ เพริศพิริยะวงศ์

Finalist : ซี พฤกษ์ พานิช, เบ็คกี้ รีเบคก้า แพทรีเซีย อาร์มสตรอง, วิน เมธวิน โอภาสเอี่ยมขจร และฟรีน สโรชา จันทร์กิมฮะ

4.2 Art & Design (งานวาดและการออกแบบ)

Winner : Lowcostcosplay

Finalist : Sundae Kids, นัดเป็ด, คิ้วต่ำ และ Uninspired by Current Events

4.3 Beauty & Fashion (ความสวยงาม และแฟชั่น)

Winner : Soundtiss

Finalist : Saira Mirror, Archita Station, เนสตี้ สไปร์ทซี่ และ Eyeta

4.4 Boy Band & Girl Group  (ศิลปินกลุ่ม)

Winner : 4EVE

Finalist : BNK48, PROXIE, ATLAS และ BUS Because of You I Shine

4.5 Cooking & Chef (การทำอาหาร)

Winner : วันละมื้อ

Finalist : ดำกับบิ๋ม, เอื้อยเก๋ ติดครัว, กับข้าวกับปลาโอ Plaocooking และ chahna_mint

4.6 Film & Literature (ภาพยนตร์และหนังสือ)

Winner : แฟนพันธุ์แท้ : หนังสยองขวัญ

Finalist : Kanin The Movie, นักเลงโรงหนัง, ขอบสหนัง และ Pizza Movie

4.7 Food & Dining (รีวิวอาหารและร้านอาหาร)

Winner : BanKii

Finalist : Mawinfinferrr, KP ตะลอนแหลก, วันนี้กินไรดีวะ และ กินกับกี้ channel kin-kub-ky

4.8 Gadget & Technology (อุปกรณ์ เทคโนโลยีและนวัตกรรม)

Winner : นายอาร์ม

Finalist : SPIN9, iMoD, beartai และ Extreme IT

4.9 Gaming & E-sport (เกมและอีสปอร์ต)

Winner : ZBING.Z

Finalist : Dragon Gold, กิต งายย, HEARTROCKER และ กาย หงิด

4.10 Global Citizen (การใช้ชีวิตในต่างประเทศ)

Winner : สะใภ้เกาหลี ซอแฟนเพจ

Finalist : LoukGolf Kanatip, แซ่บอีสาน บ้านๆbyเจ้ย, กิ๊กอินเมกา และ MOSSALA101

4.11 Health & Fitness (การดูแลสุขภาพกายและจิตใจ)

Winner : พี่กลาง หอสมุดแห่งชาติ

Finalist : Doctor Top, Koendanai, BEBE FIT ROUTINE และ หมอหมี เม้าท์มอย

4.12 Investment & Personal Finance (การเงินและการลงทุน)

Winner : Paul Pattarapon 

Finalist : THE MONEY COACH, ลงทุนแมน, ทันโลกกับ Trader KP และ ถามอีก กับอิก

4.13 Knowledge & Education (ความรู้และการศึกษา)

Winner : Kru Whan : English On Air

Finalist : SaySci :: เซย์ไซน์, คำนี้ดี, FAROSE และ Point of View

4.14 Local (การนำเสนอเรื่องราวท้องถิ่น)

Winner : Tagple

Finalist : อีสานพาสวบ แฟนเพจ, เบลล่า วิถีไทย, DEEN VLOG และ OLE’ CH

4.15 MC & Host (พิธีกร)

Winner : วู้ดดี้ วุฒิธร มิลินทจินดา

Finalist : ดีเจนุ้ย ธนวัฒน์ ประสิทธิสมพร, น้าเน็ก เกตุเสพย์สวัสดิ์ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา,

ป๋อมแป๋ม นิติ ชัยชิตาทร และ บุ๋ม ปนัดดา วงศ์ผู้ดี

4.16 Music Band (วงดนตรี)

Winner : Paper Planes

Finalist : THREE MAN DOWN, Tilly Birds, TATTOO COLOUR และ TaitosmitH

4.17 News Reporter (ผู้ประกาศข่าว)

Winner : สรยุทธ สุทัศนะจินดา

Finalist : กรรชัย กำเนิดพลอย, สุทธิชัย หยุ่น, อนุวัต เฟื่องทองแดง และ กิตติ สิงหาปัด

4.18 Parenting & Kids (ครอบครัว แม่และเด็ก)

Winner : Beam-Oil Family

Finalist : Little Monster, Guy Haru Family, Mama Martin และ Famguin

4.19 Pets (สัตว์เลี้ยง)

Winner : Japan and friends

Finalist : ไข่ขาวลูกแมร๊, Gluta Story, ชิเอลแมวมึน และ วอแวเป็ดมีผม

4.20 Solo Artist (ศิลปินเดี่ยว)

Winner : นนท์ ธนนท์ จำเริญ

Finalist : พีพี กฤษฏ์ อำนวยเดชกร, Jeff Satur, ก้อง ห้วยไร่ และ ต้าห์อู๋ พิทยา แซ่ฉั่ว

4.21 Sports (กีฬา)

Winner : วาทะ ลูกหนัง

Finalist : NRsportsRadio, Main Stand, Antihero Thailand และ วิเคราะห์บอลจริงจัง

4.22 Sustainability (ความยั่งยืน)

Winner : Environman

Finalist : Konggreengreen, ขยะมรสุม, Go Green girls และ Wannasingh Prasertkul

4.23 Travel (การท่องเที่ยว)

Winner :  I Roam Alone

Finalist : Cullen HateBerry, Sneak out, TripTH และ บอลพาเที่ยว

4.24 Virtual Creator (ตัวตนสมือน)

Winner : Dacapo Ch. [ARP]

Finalist : Hey Solly, Evalia Ch. [ARP], Schneider Ch. [ARP] และ Baabel Ch. [ARP]

5. รางวัล  Rising Creator Performance on Social Media (ครีเตอร์ที่มีการเติบโตของผู้ติดตามอย่างต่อเนื่อง

ตลอดปี 2566) จำนวน 6 รางวัล ดังนี้

5.1 กลุ่มที่มีผู้ติดตาม (Followers) จำนวน 100,001 ขึ้นไป

ได้แก่ Cullen HateBerry, ไข่ขาวลูกแมร๊ และ นนท์ อินทนนท์

5.2 กลุ่มที่มีผู้ติดตาม (Followers ) จำนวน 1- 100,000

ได้แก่ Widpim, แมวออฟฟิศ และ ศาลเจ้ามังกรเนื้อทอง

6. รางวัล Special Award (Best Social Media Performance on Political Content) จำนวน 1 รางวัล 

ได้แก่  The Standard Election Day 2566


แชร์ :

You may also like